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TAARIFA YA MIRADI ILIYOTEKELEZWA NA GST KWA KIPINDI 

KINACHOANZIA 2015 HADI 2019 

 

1. UTANGULIZI  

Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini (GST) ni taasisi ya 

utafiti chini ya Wizara ya Madini na ilianzishwa baada ya 

Marekebisho ya Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 kupitia The 

Written Laws (Miscellaneous Ammendments) Act, Na. 7 ya 

Mwaka 2017. Taasisi hii imetokana na iliyokuwa Wakala wa 

Jiolojia Tanzania chini ya Wizara ya Nishati na Madini ya 

kipindi hicho tangu  Mwaka 2005. Wakala huu umetokana na 

Idara kongwe ya Serikali ya Kikoloni ya Mwingereza 

iliyojulikana kama Idara ya Jiolojia na ilianzishwa rasmi tokea 

Mwaka 1925. GST ni taasisi yenye uzoefu mkubwa katika 

masuala ya utafiti wa madini (mineral explorations) na uratibu 

wa majanga asili ya jiolojia Afrika Mashaiki na Kati.  

 

                                                                                                                                                                                                                                                                                               

2. MIRADI ILIYOTEKELEZWA NA GST KWA KIPINDI 

KINACHOANZIA 2015 HADI 2019  

Katika kipindi husika GST ilitekeleza miradi mbalimbali 

iliyofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa upande mmoja na kwa upande mwingine Miradi 

iliyofadhiliwa kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo. 

Katika kipindi hiki Serikali kupitia GST ilifanya yafuatayo:-   
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i Ugani wa jiolojia na jiokemia  katika QDS sita (49, 264, 265, 

202) katika wilaya za Maswa, Ulanga, Mahenge, kisarawe, 

morogoro vijijini, Mlandizi ulikamilika. Tafiti hizi zilipelekea 

kupatikana kwa taarifa za jiosayansi mpya ambazo ni muhimu 

katika kuhamasisha uwekezaji katika Sekta ya Madini.  

 

ii Katika kuunga mkono juhudi za Serikali za kusaidia 

wachimbaji wadogo, Wizara kwa kutumia Taasisi zake za GST 

na STAMICO walikamilisha utafiti wa kina wa jiosayansi chini 

ya mradi wa Usimamizi Endelevu wa Raslimali Madini  

(SMMRP). utafiti wa kina wa jiosayansi ilihusisha jiolojia, 

jiokemia na jiofizikia (picha Na.1) ulifanyika kwa lengo la 

kubaini uwepo na kiasi cha madini kinachopatikana katika 

maeneo sita ya wachimbaji wadogo ambayo ni  Kapanda, D-

Reef na Ibindi (Mpanda);  Buhemba (Musoma);  Katente, 

Kerezia na Ng’anzo (Bukombe);  Itumbi, Mapogolo na 

Sangambi (Chunya);  Kyerwa (Bukoba); na Kiomoni, 

Mkulumuzi na Kange (Tanga). Matokeo ya utafiti huu 

yamekadiriwa kuwepo kwa jumla ya wakia  114,464.65 za 

dhahabu kwa maeneo ya  Katente, Buhemba (Rwabasi), 

Mpanda (D-Reef and Kapanda) na Itumbi;  tani 403,056,469 

za limestone zenye ubora wa  48%  katika maeneo ya Kiomoni 

na Mukurumuzi (Tanga) na   jumla ya tani  1,409,742.15  za 

bati. Matokeo ya utafiti huu yatawasaidia wachimbaji wadogo 

kuchimba kwa uhakika na hivyo kuongeza mapato yao na 

pato la Taifa kwa ujumla.  
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Picha Na.1: Utafiti wa kina –kuchimba Mitaro (Trenches) - kutafuta mwelekeo wa vein 

katika eneo la Itumbi  

 

Picha Na. 2: Uchorongaji kwa njia ya RC – Katente 
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Picha Na. 3: Uchorongaji kwa njia ya DD – Mpanda 

 

a) Kuboreshwa kwa mfumo wa usambazaji wa 

taarifa/takwimu za jiosayansi kwa kuanzisha 

mfumo wa usambazaji wa taarifa za jiosayansi na 

madini (Geological and Mineral Information System-

GMIS) pamoja na web portal. Uanzishwaji wa 

mifumo hii umerahisisha kwa kiasi kikubwa 

upatikanaji na usambazaji wa taarifa hizi kwa 

wadau  

b) Kuboreshwa kwa vitendea kazi na miundombinu  

kupitia mradi wa SMMRP, serikali iliipatia GST 

vifaa vya kisasa vya maabara na vya ugani. Baadhi 

ya vifaa vilivyonunuliwa ni pamoja na ICP, XRF, 

AAS with graphite furnace. Upatikanaji wa vifaa hivi 

umeimarisha utoaji wa huduma za maabara na 

utendaji kazi kwa ujumla.  
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Picha Na. 4: Vifaa/machine mpya za uchunguzi zilizonunuliwa kwa ajili ya kuboresha 

huduma zitolewazo na Maabara ya GST  

 

3. KUFANYA UTAFITI WA JIOSAYANSI KWA KUSHIRIKIANA NA WASHIRIKA 

WA MAENDELEO 

i. Ramani za jiokemia za nchi nzima (Country Wide Mult-Element 
Geochemical Maps) zinazoainisha wingi wa madini ya aina mbalimbali za 

metali (k.m. dhahabu, shaba, chuma, nikeli, bati n.k.) katika sehemu 
mbalimbali za nchi  zimetengenezwa (Ramani Na. 1). Kazi hii imefanywa 

kwa kushirikiana na wadau wa maendeleao ambao ni Geological Survey 
ya Finland na Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA)  
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Ramani Na. 1: Ramani inayoonesha uwingi wa madini ya shaba 

 
 

 

ii. Ramani inayoonesha viwango vya ubora wa PH (pH values) kwenye 

udongo nchi nzima imechorwa/imetengenezwa. Ramani hiyo 
inaonesha maeneo yenye PH ndogo na kubwa ambayo ni mikoa ya 

Mbeya, Njombe, Dodoma-Singida, Manyara, Arusha, Shinyanga na 
Kigoma. Kutokana na hali hiyo GST kwa kushirikiana na 
Geological Survey ya Finland (GTK) inaandaa programu ya utafiti 

wa namna ya kurekebisha PH kwa kutumia miamba. Hivyo GST 
na GTK itafanya utafiti wa madini yanayofaa kurekebisha udongo 

ulioathirika(High acidic and high alkalinity) kwa lengo la kuboresha 
udongo ili kuongeza uzalishaji wa mazao kwa maeneo tajwa.  
(Ramani Na.2: Ramani inayoonesha viwango vya PH) 
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Ramani Na.2: Ramani inayoonesha viwango vya PH 

 
 

 

iii. Kufanyika na kukamilika kwa utafiti wa jio-sayansi (jiolojia, 
jiokemia na jiofizikia) katika mikoa ya Lindi na Mtwara ambapo 
ramani  na taarifa za kuhamasisha uwekezaji katika Sekta ya 

Madini eneo la Nachingwea-Masasi (Mineral investment promotion 
map of Nachingwea – Masasi Block) zimekamilika.  
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Ramani Na.2: Ramani ya Jiolojia ya Nachingwea-Masasi block. 

 
 

iii Serikali kupitia GST kwa kushirikiana na Taasisi ya 

Jiolojia ya China ilikamilisha  utafiti wa jiokemia katika 

skeli kubwa katika mkoa wa Mbeya na skeli ndogo katika 

eneo lote la nchi(Geochemical Mapping for High and Low 

Density using stream sediment) . Aidha, kupitia 

mashirikiano haya Atlas ya Jiokemia ya nchi nzima 

ilichapishwa. Utafiti huu utaleta manufaa kwa taifa hasa 

katika kujua aina za madini yaliyopo, aina za madini 

zilizopo kwenye udongo kwa ajili ya kilimo, mazingira na 

mipango miji.   
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Picha Na. 5: Waziri wa Madini Mhe. Doto Biteko akionesha Taarifa ya Utafiti wa Jiokemia 

iliyofanywa katika Mkoa wa Mbeya. Kulia ni Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Jiolojia ya 

China, Profesa Sun Xiaoming na kushoto ni Kaimu Katibu Mkuu Mathias Abisai. 

 

iv Serikali kupitia GST na kwa mashirikiano na Serikali ya 

Jamhuri ya Korea kupitia National Geographic Information 

Institute (NGII) ilikamilisha tafiti zifuatazo:-   

a) Utafiti wa jiosayansi katika sehemu za maeneo ya 

Namtumbo, Momba na Tunduru katika QDS 257, 312, 

313, 319 na 320; na  

b) Utafiti wa jiofizikia kwa kutumia ndege katika QDS 

312, 313 ulikamilika.  



10 
 

 

Picha Na. 6: Wataamu wa kutoka GST na Korea wakijadili jambo katika uwanja wa ndege 

wa Songea kabla ya ndege kupaa kwa ajili ya kufanya utafiti wa jiofizikia  

 


